Đang thực hiện

Tài khoản
Vui lòng nhập Tên truy cập
Mật khẩu
Vui lòng nhập Mật khẩu
  Quên mật khẩu?

Nhật ký người phụ nữ yêu bản thân!

Giá vé rẻ nhất Việt Nam, săn vé đơn giản. Miễn phí giao vé tại nhà. Giảm 50% phí dịch vụ.
15/05/2009 04:42#1

Thảo luận: 146

Cảm ơn: 0

:Rose: Hello!

Xin phép Mod cho mình làm một cái nhật ký, để hàng ngày được buôn bán chuyện “yêu bản thân” của mình và mẹ nào theo trường phái này.

Sáng:
Chồng chuẩn bị đi công tác, nên gọi vợ dậy sớm để cùng đi ăn sáng. Vợ có thói ngủ dậy muộn buổi sáng bởi vì cả đêm vợ đã trăn trở cùng con rồi.

Lúc ngồi ăn phở, diễn ra cuộc đối thoại này:
- Anh ơi, trên WTT mới có topic hot lắm nhé! (…) Một trường phái là hi sinh cho chồng con hết lòng, để cuối đời chồng con biết ơn…
Đang nói chồng cắt cái rụp:
- Đúng quá rồi còn gì!
- Còn trường phái kia đề xuất việc tự chăm sóc bản thân để khỏe mạnh về cả tinh thần và thể xác bằng nhiều cách khác nhau, trong đó ông chồng cũng phải được thay đổi để chia sẻ với vợ nhiều việc…
Chồng im im ăn phở không nói năng gì.

Trưa:
Có việc phải đi từ cơ quan. Ngồi nghĩ đến việc chồng đi công tác lúc 11 rưỡi, thấy vừa muốn về để say bie bie, vừa thấy… hình như không cần thiết vì sáng đã … xong mọi thủ tục bie bie rồi :Smug:. May quá, có thể bảo lái xe đi qua nhà, nhảy xuống luôn! :Smug:

Chiều:
Ngồi gõ thêm cái topic mới, hi vọng được ủng hộ. Trong đó miễn lý thuyết dài dòng. Cứ có hành động gì trong ngày liên quan đến “yêu bản thân” thì nhét vô. Để rút cục xem cái sự “yêu bản thân” nó … ích kỷ đến mức nào! :Battin ey:
Giờ về đi ăn gì cái, đói quá! Khéo… nghén roài! Nhật ký người phụ nữ yêu bản thân!

15/05/2009 05:22Top#2

Greenrose

Member

Thảo luận: 217

Cả ngày căng thẳng vì việc, mệt oài người ra giờ tranh thủ lượn, thức khuya để tranh thủ đọc và học cách yêu mình làm sao đây, mình rất thích các bài của InvisibleWoman thế là theo chân sang đây kể lể cái nào rooling:
Hôm qua thèm ốc và ngao quá, than vãn với chồng rồi gợi ý đi ăn (chồng chả thích ốc tí nào..ghét là khác :Smug::Laughing, chồng bảo thôi để ngày mai đi. Tưởng loáng quáng chồng quên mất vậy mà sáng nay bảo chiều đi ăn ốc nhé :Surprise:
Loay quay bàn luận thế nào chồng bảo "Thế thì hôm nay cắt cơm nhé, anh sẽ mời vợ con ăn món gì thích nhất" :Kiss::LoveStruc:
Hi.hi..tớ yêu bản thân tớ thế đấy, tớ thích thì tớ gợi ý...dần dà chồng cũng thích theo mà :Kiss:
15/05/2009 05:55Top#3

gaby83

Member

Thảo luận: 107

Hihi...hôm nay em cũng tự yêu bản thân mình thêm 1 tí. Em sắm cho mình thêm vài bộ đồ mới, đi ra ngoài đường cho người ta nhìn mình thêm 1 tí, ai biết mình đã có chồng và babies. Để chồng phải lo giữ mình thêm 1 tí, hihi...và yêu minh them 1 tí.

Chuc moi nguoi cuoi tuan vui ve.
15/05/2009 06:16Top#4

Thảo luận: 145

Tớ mua cho 2 mẹ con tớ mỗi người 1 cái váy giá 1 M, còn mua cho chồng hẳn 1 bộ quần sooc áo phông giá 250k. Tớ đã được liệt vào hàng ngũ yêu bản thân chưa nhỉ:Laughing:.
15/05/2009 06:18Top#5

FoxFamily

Member

Thảo luận: 45

Nguyên văn bởi Đêmmùađông
Tớ mua cho 2 mẹ con tớ mỗi người 1 cái váy giá 1 M, còn mua cho chồng hẳn 1 bộ quần sooc áo phông giá 250k. Tớ đã được liệt vào hàng ngũ yêu bản thân chưa nhỉ:Laughing:.
Giống nhà em quá :Applause::Applause::Applause:
15/05/2009 06:43Top#6

Thảo luận: 94

Em thì tận 9g sáng ( trưa ) mới phải đi làm. Chồng đi từ 6.30. Vợ kệ, ngủ khò. Còn hôm nào 2 vợ chồng cùng đi thì ... vợ ngủ thi với chồng.:Laughing::Laughing::Laughing:
15/05/2009 07:09Top#7

Salla

Member

Thảo luận: 5

Chồng đi làm sớm nên dậy sớm, đi sớm.
Mình cũng làm sớm, nhưng là làm cho con nên dậy sớm theo con. Lo cho con mọi thứ ( rửa mặt, thay bỉm, cho con ị, cho con ti, cho con uống nước, bế con phơi nắng, giặt quần áo , phơi quần áo...) , sau đó thì ngủ tiếp. Kệ cho con chơi đồ chơi 1m rồi con cũng tự ngủ. Yêu bản thân là tự cho phép mình ngủ nướng thêm vài tiếng bù cho ban đêm lục đục cho con ti.

Trưa tỉnh dậy nấu nồi cơm bé tự ăn 1 mình, mời con ăn nhưng nó chỉ nhìn ti mẹ rồi cười tủm tỉm. Yêu bản thân là tự chăm sóc ăn uống cẩn thận để có sức và có sữa cho con.

Chiều rủ con em hàng xóm cũ vào nhà chơi. Sáng chồng mua hoa quả nhiều nên tha hồ đánh chén. 2 chị em ngồi buôn bán , ăn uống, chơi bời chán thì nhờ nó trông con để tranh thủ vệ sinh cá nhân. Đến lúc nó về thì dỗ cho con ngủ tít, lại xuống nấu cơm , nhưng lần này nấu nhiều chút chút vì chồng vừa đt về báo sẽ ăn cơm, nhưng về muộn. Vừa nấu cơm , vừa online. Yêu bản thân là chiều nó một tí, cả ngày ôm lấy con rồi nên bây giờ tự thưởng bằng cách online.

Tối. Chồng về ... yêu bản thân kiểu khác :Battin ey::Battin ey::Battin ey::Battin ey:
15/05/2009 07:22Top#8

Salla

Member

Thảo luận: 5

Nguyên văn bởi InvisibleWoman
:Rose: Hello!

Xin phép Mod cho mình làm một cái nhật ký, để hàng ngày được buôn bán chuyện “yêu bản thân” của mình và mẹ nào theo trường phái này.

Sáng:
Chồng chuẩn bị đi công tác, nên gọi vợ dậy sớm để cùng đi ăn sáng. Vợ có thói ngủ dậy muộn buổi sáng bởi vì cả đêm vợ đã trăn trở cùng con rồi.

Lúc ngồi ăn phở, diễn ra cuộc đối thoại này:
- Anh ơi, trên WTT mới có topic hot lắm nhé! (…) Một trường phái là hi sinh cho chồng con hết lòng, để cuối đời chồng con biết ơn…
Đang nói chồng cắt cái rụp:
- Đúng quá rồi còn gì!
- Còn trường phái kia đề xuất việc tự chăm sóc bản thân để khỏe mạnh về cả tinh thần và thể xác bằng nhiều cách khác nhau, trong đó ông chồng cũng phải được thay đổi để chia sẻ với vợ nhiều việc…
Chồng im im ăn phở không nói năng gì.

Trưa:
Có việc phải đi từ cơ quan. Ngồi nghĩ đến việc chồng đi công tác lúc 11 rưỡi, thấy vừa muốn về để say bie bie, vừa thấy… hình như không cần thiết vì sáng đã … xong mọi thủ tục bie bie rồi :Smug:. May quá, có thể bảo lái xe đi qua nhà, nhảy xuống luôn! :Smug:

Chiều:
Ngồi gõ thêm cái topic mới, hi vọng được ủng hộ. Trong đó miễn lý thuyết dài dòng. Cứ có hành động gì trong ngày liên quan đến “yêu bản thân” thì nhét vô. Để rút cục xem cái sự “yêu bản thân” nó … ích kỷ đến mức nào! :Battin ey:
Giờ về đi ăn gì cái, đói quá! Khéo… nghén roài!
Yêu bản thân chỗ nào nhỉ???
16/05/2009 08:52Top#9

Thảo luận: 22

Sáng chồng đi làm sớm thì tự khóa cửa, không được gọi vợ dậy, mất giấc ngủ của vợ:Battin ey:.
Sáng vợ đi làm sớm, thì chồng dậy, dắt xe máy, khóa cửa cho vợ.
Ở chung với bố mẹ chồng đúng 1 tuần, sau 4 ngày thì quần lỏng toẹt ra, vừa đi vừa xách quần, vì ăn không hợp khẩu vị, đói,...
Từ ngày thứ 5, mỗi tối trước khi về nhà, ghé vào quán phở, làm 1 bát, rồi về nhà gảy gảy thêm dăm hạt cơm, no căng bụng. Hết đúng 1 tuần về lại nhà mình, hii.
Đang tìm chỗ tẩm quất, mát xoa thuốc bắc ( của hội người mù ấy ạ) để thư giãn bản thân.
Tớ có yêu bản thân quá không nhỉ??:Smiling:
16/05/2009 09:29Top#10

Thảo luận: 121

Sáng kiến hay quá ! Hoan hô mẹ Tàng Hình Nữ Hiệp :Applause::Applause::Applause:

Trăm mớ lý thuyết, hàng chục trang cãi vã chẳng bằng những ví dụ sinh động, cụ thể, rất đời thường của các mẹ.

Tặng tất cả các mẹ biết yêu bản thân thật nhiều :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Chúc các mẹ luôn yêu đời, yêu bản thân ... hơn yêu chồng, nhé ! :Laughing:
16/05/2009 09:51Top#11

sao20

Member

Thảo luận: 1

Chồng mình bao giờ cũng muốn mình yêu bản thân, thế mà mình lại không làm được. Muốn ăn gì, chơi gì, mua gì, mặc gì là tùy thích. Tất nhiên là do tiền mình tự kiếm được và nếu làm những thứ chồng không thích cũng không sao, miễn đừng rủ chồng mà phải tự làm một mình. Chồng chỉ cần mình yêu bản thân đến mức đừng bao giờ phàn nàn gì.

Có thế mà mình không làm được. Mình không thể không kêu ca nếu chồng quá ham chơi, tiêu tiền quá đà. Khi mua sắm cho mình mình lại phải lo toan xem có phù hợp với cả gia đình không chứ không phải cứ thích gì làm nấy. Mà nếu cuối cùng thích gì làm nấy mà chồng không làm cùng, thì mình nghĩ thà single mà hưởng thụ cuộc sống còn hơn có chồng mà đi hưởng thụ một mình. Làm thế nào để yêu bản thân bây giờ nhỉ.
16/05/2009 10:22Top#12

suty

Member

Thảo luận: 288

Nguyên văn bởi Salla
Yêu bản thân chỗ nào nhỉ???
Ở chỗ cái tiêu đề, và ở trong suy nghĩ của nữ hiệp khách :Laughing::Laughing:
16/05/2009 10:40Top#13

Thảo luận: 18

Đây là nhật ký mà, từ từ khoai sẽ nhừ!
16/05/2009 10:46Top#14

hathao

Member

Thảo luận: 46

Tình hình là hôm qua hai vợ chồng ngồi ăn cơm trước, xong xuôi mới cho con ăn.
Mọi ngày nấu nướng xong sợ con đói nên mẹ cho con ăn trước. Con thì vừa ăn vừa ngậm, mẹ vừa mệt vừa đói. Ba ngồi chờ hai mẹ con có hôm mệt quá phát cáu, mẹ tủi thân nước mắt rưng rưng.
Thế cho nên mẹ quyết định mặc kệ lương tâm cắn rứt (Cái kiểu ở đâu mà con chưa ăn gì mà ba mẹ ngồi ăn uống vui vẻ thế hả ?:Laughing. Hôm qua con ăn được thêm nửa chén, hôm nay lại thế nữa con nhé!
Nguyên văn bởi sao20
Chồng mình bao giờ cũng muốn mình yêu bản thân, thế mà mình lại không làm được. Muốn ăn gì, chơi gì, mua gì, mặc gì là tùy thích. Tất nhiên là do tiền mình tự kiếm được và nếu làm những thứ chồng không thích cũng không sao, miễn đừng rủ chồng mà phải tự làm một mình. Chồng chỉ cần mình yêu bản thân đến mức đừng bao giờ phàn nàn gì.

Có thế mà mình không làm được. Mình không thể không kêu ca nếu chồng quá ham chơi, tiêu tiền quá đà. Khi mua sắm cho mình mình lại phải lo toan xem có phù hợp với cả gia đình không chứ không phải cứ thích gì làm nấy. Mà nếu cuối cùng thích gì làm nấy mà chồng không làm cùng, thì mình nghĩ thà single mà hưởng thụ cuộc sống còn hơn có chồng mà đi hưởng thụ một mình. Làm thế nào để yêu bản thân bây giờ nhỉ.
Mẹ nó ơi, như thế chính là mẹ nó biết yêu bản thân rồi đấy. Yêu bản thân cho nên mẹ nó phải lo toan để trong nhà lúc nào cũng có tiền, không phải nhờ vả ai. Yêu bản thân nên mẹ nó không thích gì làm nấy, mà luôn xem có phù hợp với hoàn cảnh gia đình không, để gia đình mẹ nó luôn ở trạng thái tốt nhất có thể. Thế là yêu bản thân rồi còn gì.
Thích gì làm nấy, để mọi người không vui, gia đình tan vỡ mới là không biết yêu bản thân đấy ạ.
Sang topic bên kia thấy mọi người căng thẳng quá, dù các mẹ đều là những người hạnh phúc và biết yêu bản thân,biết yêu gia đình cả. Bên này mình cố gắng chia sẻ kinh nghiệm thực tế để đừng hiểu lầm nhau thì buồn lắm nhe các mẹ.
16/05/2009 11:06Top#15

Thảo luận: 121

Thú thật là em chán cái kiểu "ông nói gà, bà nói vịt", nhìn nhận mọi việc toàn dựa trên cảm tính ở bên tóp kia quá nên không còn hứng thú để bàn luận gì bên đó. Hai bên thực ra quan điểm có nhiều tương đồng, chỉ khác tí xíu ở cách thể hiện. Thế mà hàng chục trang vẫn không nhận ra điều đó !! Chỉ xoáy sâu vào vào mặt ngoài của chữ nghĩa mà ko chịu thấy được sâu xa của vấn đề bên trong. Chưa kể, lúc nào cũng đeo sẵn cái định kiến mình nhiều "tuội", mình từng trải, mình đầy kinh nghiệm để đánh giá, nhìn nhận các "em".

Chả lẽ lại phải nói thẳng ra rằng "em" chả phải sinh năm 86 như các "chị" vẫn tưởng để các "chị" dẹp bỏ cái định kiến ấy đi mà tranh luận cho công bằng. :Worried:

Thôi em chuyển qua tóp này để "hóng" kinh nghiệm của các mẹ và "tám" cho vui. :Kiss::Kiss::Kiss:
16/05/2009 11:29Top#16

hathao

Member

Mẹ Zin tài thật nhe, mình cũng hay mơ một chuyến du lịch chỉ có hai vợ chồng nhưng chưa bao giờ làm được. Phần thì nhớ con, đi chơi không có con cũng cảm thấy thiếu vắng không vui. Phần vì gửi con cho ai cũng không thấy yên tâm (lại lương tâm cắn rứt nũa :Laughing Chắc meZin có con lớn rồi nhỉ.
16/05/2009 11:32Top#17

Me Xu Xu

Member

Thảo luận: 23

Tối qua vừa đi xem phim một mình! Phim Người Sói, vừa phát hành ngày hôm qua luôn!

Ngày còn chưa chồng, mình rất mê xem phim, thường xuyên thức đến sáng sẽ xem phim và đọc truyện. Nhưng rồi chồng ko thích phim bằng bóng đá. Chồng đã cầm điều khiển TV thì chỉ có bóng đá thôi. Mình nhường. Nhường 5 năm liền!
Rồi có con, 2 đứa cách nhau có 2 năm, thế là 4 năm nay không có đêm nào ngủ tròn giấc, cho nên phải biết điều đi ngủ sớm, không dám đọc truyện hay xem phim nữa.
4 năm liền không xem phim, không đọc một cuốn sách dày dày nào ngoài sách nuôi và dạy con! Không đi cà phê, không karaoke, không bạn bè nhậu nhẹt… Mình nghĩ 4 năm là đủ rồi, phải sắp xếp lại thôi.

Và bắt đầu bằng việc chuyển nhà tới gần cơ quan hơn. Nhà mình ở q.2, cách chỗ làm việc 15 cây số, con học ở nhà trẻ quận 2 cho gần nhà. Nhưng gần nhà chẳng có trường mẫu giáo tốt, mà mình lại thuộc dạng chạy xe yếu và hay đau đầu. Thế là trong 1 buổi đi ăn bánh bèo sau giờ làm với bạn (bữa đi ăn hàng đầu tiên từ khi sinh con đầu!) bạn mới nghĩ ra : “Sao không cho thuê nhà mày đi, rồi thuê nhà khác ở cho gần”!!!

Vậy mà mấy năm liền không nghĩ ra! Hồi mới vào SG, 2 vợ chồng dành dụm hoài mới mua được miếng đất ở Q2, hồi đó còn hoang vu lắm. Giờ thì đất ở đó cũng lên chút đỉnh rồi, và còn đang lên nữa, nên ko muốn bán. Nhưng dân trí khu đó vẫn rất thấp, kho có trường tư nào tốt, không có công viên, không có khu vui chơi, không có rạp chiếu phim… Vậy thì cho thuê! Nhà mình vẫn bảo toàn, mà mình vẫn vào trung tâm cho con văn minh! Kekekek… Mình cho thuê 3tr/tháng, rồi đi thuê 3,5tr/tháng, bù lỗ 500k. quá okie!

Từ ngày vào trung tâm, khác hẳn nha! Thứ nhất là đi làm gần lắm, không mệt mỏi, đau đầu nữa. Thứ 2 là con học trường tư chất lượng cao, vui vẻ đi học, và có nhiều bạn bè nhá. Thứ 3 là đi làm gần, tha hồ mặc váy chạy xe máy nhá. Thứ 4 là gần công viên, nên mỗi tuần ra Tao Đàn và dinh độc lập vài lần chơi nhá, thứ 5 là gần rạp chiếu phim, gần cac shop thời trang nhá… Ôi, ôi.. nói chugn là được nhiều thứ!

Tối qua chồng về muộn, mình nhắn tin: “Tối nay em đi xem phim, anh có về sớm đi xem phim không?” Chồng bảo “sẽ về kịp đi, đợi đi cùng nhá”! Mình cho con ăn, cho con uống sữa xong, vẫn chưa thấy chồng về, xuất chiếu cuối là 21h30, mình hay đi xuất này vì khi đó việc nhà xong và con bắt đầu ngủ.

21h gọi lại cho chồng, chồng bảo anh sắp về tới nơi. 21h15 gọi lại, chồng vẫn sắp về. Mình biết tính chồng minh từ 16 năm nay, anh ấy là người luôn trễ hẹn. Luôn luôn, và với bất cứ ai. Như ngày xưa là mình sẽ ngồi đợi, nếu chồng về trễ là thôi luôn rồi đấy. Nhưng ko, nay ta khác rồi. Ta nhắn tin: “21h25 anh ko về là em đi một mình nhé”. Nhấn nút send một cái là dắt xe ra khỏi nhà luôn! Cách CineBox Hòa Bình có 1km à!

Và đi xem phim. Phim rùng rợn, cũng hơi ớn. Nếu có chồng đi cùng thì vui hơn. Nhưng nếu ở nhà ko xem thì chắc là buồn hơn!!!

23h về, chồng đang xem bóng đá và đợi cửa! dắt xe cho mình vào nhà, chồng hơi ghen tỵ: “Vui nhỉ! Mặc váy đẹp thế, có anh nào về theo không?”… Mình cười tý toét: “Ai cho theo mà theo! Chỉ có em theo anh thôi!” kekeke.. Nếu mà không đi xem phim, nếu mà ngồi nhà hậm hực vì tức chồng về muộn, liệu có cười tí toét thế được không chứ?
16/05/2009 12:52Top#18

Thảo luận: 12

Yêu bản thân á, dạo này mình cũng yêu bản thân ra phết đấy. Hôm nào bực dọc khó chịu trong người là xách xe đi lang thang, ngó nghiêng thử váy áo.
Hôm qua là một cái váy đẹp. Còn chiều chủ nhật tuần trước, ngủ dậy chán quá xách xe đi rồi chiến lợi phẩm là một cái quần ngố đẹp, một gói ô mai Hồng Lam thật ngon. Hôm sau bỏ làm xách túi bám đuôi chồng đi Đồ Sơn, kệ chứ nghỉ một hôm làm chả chết ai cả, nhưng mình thấy vui vì hai đứa có một ngày bên nhau, đạp xe đạp đôi lang thang trên bờ biển. Hít một hơi dài...thấy sảng khoái và dễ chịu để tiếp tục những ngày tiếp theo!!!
16/05/2009 12:57Top#19

muathube

Member

Thảo luận: 13

Tối qua cho 2 đứa con ngủ nghê yên tĩnh xong đã 11h30 phút, thấy nóng nực và ngột ngạt, em bảo chồng ngủ trước và trông con, em vác xe máy luợn từ Hồ Gươm đến Hồ Tây một mình. Ôi sướng mê man, lâu lắm mới mở mắt ra mà nhìn đường phố được, mặc dù thỉnh thoảng cũng đi qua nhưng mà cứ cắm mặt cắm mũi mà tránh xe tránh cộ. Thấy mình giống hồi Đại học ghê. 12h30 về nhà, chồng đã ngủ, em ôm chồng ngủ típ tới sáng :Smiling:
16/05/2009 01:05Top#20

muathube

Member

Thảo luận: 13

À, còn vụ này nữa, dừng đèn đỏ thấy nhà bên đường bật bài "Con đường mưa" hay quá, em tự cho phép bản thân cứ đứng thế nghe từ đầu đến hết bài mới đi tiếp, vừa đi vừa nghêu ngao nữa chứ, hihihi.
16/05/2009 01:08Top#21

Thảo luận: 74

Sáng 7h dậy : đi làm
Trưa 12h về : đi ngủ
Chiều 5h về : đi chơi
Tối : cắm mặt vào internet
Tớ có thuộc dạng yêu mình quá đà ko nhỉ :Thinking:
16/05/2009 01:20Top#22

kelly0701

Member

Thảo luận: 7

5h30 chiều nhắn tin :"anh mua thức ăn giùm em chưa"
- "chưa, anh đang đi với bạn"
Đi làm về tạt qua siêu thị mua lỉnh kỉnh thức ăn, mệt phờ râu.
6h : "anh có về ăn cơm không hay đi nhậu đấy, để em nấu" (vì biết có ông bạn từ xa mới vào)
- "không có nhậu, anh đi cafe tí thôi, em nấu đi nhé, anh về liền".
7h...7h30...nóng mặt , nhắn tin "về chưa, đói lắm rồi"
Không trả lời,8h bấm số điện thoại gọi cho hắn : ò í e...
sôi gan, tức quá, bấm nhanh số dt gọi con bạn " đi ăn với tao, chả muốn nấu cơm nữa"
2 đứa ăn phè phỡn, 10h về nhà, hắn vẫn chưa về.
Tắm rửa, xem phim, và ngủ khò, chả thèm quan tâm
2h sáng, số dt bàn lạ hoắc gọi đến : "em ơi, xuống mở cửa cho anh, di động anh hết pin rồi"
Bình thường là mặt đã xị xuống, nhưng hôm nay rất bình thản, hỏi hắn "đang cầm gì trên tay đấy". "Anh mua cháo gà và sinh tố em thích nè, ăn đi"...Àhh chuộc tội nói dối. Kệ, ăn luôn, ăn phè phỡn xong đi ngủ. Không mắng câu nào cả :Laughing: thấy rất thoải mái...đó gọi là yêu bản thân không hay yêu chồng :cool:
16/05/2009 01:29Top#23

merecon

Member

Thảo luận: 42

Các mẹ yêu nhiều vào rồi hướng dẫn mình yêu với.Nhiều lúc cũng muốn yêu lắm nhưng rồi lại tặc lưỡi...thôi.Chà,nhưng nghe các mẹ có vẻ mình tự tin lên nhiều lắm.

Thật ra thì cũng thích phim lắm nhưng lại ngại đi xem phim 1 mình.Cũng thích truyện lắm lại e rằng không có thời gian.Lúc muốn ăn diện nhưng lại thấy cả có cơ hội nào mà diện.Cũng thích đi du lịch nhưng rồi lại tiếc tiền.Cũng thích chồng làm đỡ việc nhà nhưng lại thấy chồng miễn cưỡng và mình đi theo làm lại cũng quá tội.Thích đi cà phê cà pháo với bạn lại sợ mọi người "hiểu nhầm" ...
16/05/2009 01:31Top#24

Thảo luận: 74

Nguyên văn bởi merecon
Các mẹ yêu nhiều vào rồi hướng dẫn mình yêu với.Nhiều lúc cũng muốn yêu lắm nhưng rồi lại tặc lưỡi...thôi.Chà,nhưng nghe các mẹ có vẻ mình tự tin lên nhiều lắm.

Thật ra thì cũng thích phim lắm nhưng lại ngại đi xem phim 1 mình.Cũng thích truyện lắm lại e rằng không có thời gian.Lúc muốn ăn diện nhưng lại thấy cả có cơ hội nào mà diện.Cũng thích đi du lịch nhưng rồi lại tiếc tiền.Cũng thích chồng làm đỡ việc nhà nhưng lại thấy chồng miễn cưỡng và mình đi theo làm lại cũng quá tội.Thích đi cà phê cà pháo với bạn lại sợ mọi người "hiểu nhầm" ...
ồi, tớ toàn xách xe đi chơi 1 mình. Hôm nào hứng lên thì son phấn đi uống nước với các em. Đi xem phim với các em. Chơi với bọn trẻ con cũng vui. KO thì hóng hớt có hội nào trên wtt hợp là đi nhởn thôi. Cụ tỉ là hội fan của bạn Lan phương - Mai lan trong phim Cô gái xấu xí như quả bí.
16/05/2009 01:39Top#25

merecon

Member

Thảo luận: 42

Sáng nay gọi đt thì chồng gửi con bên ông bà đang ngồi caphe với bạn,mình thì vẫn phải đi làm.:Sad:
Lên giây cót nào.Quyết định hôm nay không vội vàng về đi chợ nấu cơm nữa.Chiều về mặc cái váy mới mua vào,dắt chồng con đi chơi rồi ăn ở ngoài luôn.
Nhưng nói thật mình đã 1 lần yêu bản thân 1 cách sáng suốt nhất đó là "quyết tâm ra ở riêng".Chứ giờ này mà vẫn ở chung với BMC thì có muốn yêu thế nào cũng khó.
Thank các mẹ nhiều nhé!
16/05/2009 04:42Top#26

hathao

Member

Nguyên văn bởi muathube
Tối qua cho 2 đứa con ngủ nghê yên tĩnh xong đã 11h30 phút, thấy nóng nực và ngột ngạt, em bảo chồng ngủ trước và trông con, em vác xe máy luợn từ Hồ Gươm đến Hồ Tây một mình. Ôi sướng mê man, lâu lắm mới mở mắt ra mà nhìn đường phố được, mặc dù thỉnh thoảng cũng đi qua nhưng mà cứ cắm mặt cắm mũi mà tránh xe tránh cộ. Thấy mình giống hồi Đại học ghê. 12h30 về nhà, chồng đã ngủ, em ôm chồng ngủ típ tới sáng :Smiling:
Mình phản đối muathube yêu bản thân theo kiểu này nha. Nửa đêm xách xe đi lòng vòng, lỡ gặp một tên cướp có phải là khổ thân không. Có muốn đi thì mẹ nó phải đi sớm sớm chứ
16/05/2009 05:03Top#27

Cám ơn các mẹ đã ủng hộ nhá! Mình muốn nhấn nút cám ơn với tất cả các bạn ở đây nè!

Việc yêu bản thân được cụ thể hóa rất nhiều. Riêng đối với mình, mình cũng nhận ra mình ở trong kha khá nhiều bài trả lời. Tự nhiên ngồi nghĩ ra thì chả nhớ ra được, nhưng từng ngày trôi qua đều có những khoảnh khắc phải lựa chọn giữa việc mình lấn cấn và việc mình nên làm để tốt cho mình mà không ảnh hưởng đến chồng con. Thực ra yêu con, yêu chồng, ai cũng muốn tự tay mình làm hết. Nhưng đôi khi cũng phải dứt ra một chút mà!

- Hôm qua, sau khi chồng đi công tác, mình được mẹ chồng cho phép đưa con về nhà mẹ đẻ ở mấy ngày. Bình thường ra, điều này rất dễ gây khó chịu cho mẹ chồng mình, có điều, ... nhà đang khủng hoảng NGV, nên chính mẹ chồng cũng... trở nên yêu bản thân khi nhận ra cho cháu về ngoại thì bà sẽ được nghỉ ngơi mấy ngày để tái tích lũy năng lượng.

Đêm qua ở nhà mẹ đẻ, mình quyết định cho mình một đêm ngủ ngon và liền mạch. Thế là nhờ ông bà ngoại ngủ với cháu một đêm. Ông bà ngoại chả mấy khi bị ai làm phiền buổi đêm, giờ nhờ ông bà 1 đêm ông bà ok luôn!

Thực ra cũng do đêm qua mình bị cảm nhưng ko sốt, chỉ đau rang họng ra nên uống kháng sinh và khá mệt. Vậy là giờ sung sức ngồi đây vì có một đêm ngủ đúng 10 tiếng liên tục và súc họng bằng nước muối nóng liên tục.

À, kể chuyện chút về con gái mình nhé, cháu có một ưu điểm khá lớn là rất tự lập. Mình hay đùa với những ai tự nhận ra điều đó khi tiếp xúc với cháu là: "Chắc tại... mẹ cháu lười nên cháu phải tự lập thôi!"

Con gái mình từ bé đã được "hưởng" (hay bị nhỉ?) một chính sách là không bế ẵm nhiều. Quan điểm mẹ cháu là việc tạo một môi trường an toàn và thú vị quan trọng hơn nhiều việc bế ẵm và bao bọc kiểu mẹ mẹ con con suốt ngày dính với nhau. Khi cháu chưa lẫy được, thì mình treo đồ chơi khắp nơi trong tầm với của tay con, bật nhạc trẻ con, thường xuyên kiểm tra bỉm để con dễ chịu... cháu sẽ tập cầm nắm, tập nhìn xa gần... Khi cháu lẫy được, bò được, thì để nguyên 1 khoảng sàn rộng rải chăn mỏng và cung cấp đồ chơi để tự chơi, tự sờ mó... Dần dần cháu rất tự chơi, mẹ chỉ loanh quanh vòng ngoài để nói chuyện thôi. Chả bao giờ cháu đòi mẹ bế cả!

Chuyện đi ngủ là một thành công của mẹ cháu, mẹ cháu sau vài tháng nằm ngủ trong tư thế "cá hộp" đau người quá ko chịu được, nên đi mua thêm 1 cái giường đơn kê kèm vào giường lớn. Thế là cứ đến giờ đi ngủ, mẹ cháu tắt đèn, để đèn ngủ, quạt mát, không đùa cợt với con, nhưng mẹ một giường, con một giường, cháu tự ôm cái gối yêu và ngậm núm vú giả, chỉ 10' là lăn ra ngủ - không bao giờ phải ru cả. Giờ cháu quen với gối và cái giường đến mức có lần bà nội bế sang cho ngủ, nửa đêm nó khóc ré lên, rồi tụt xuống giường sang phòng bố mẹ, trèo lên giường nó ngủ thẳng cẳng!

Cháu cũng hay được mẹ cho đi nhà hàng, đi gặp gỡ nên giờ thích... đám đông lắm. Tối qua sinh nhật mẹ đẻ mình, cả nhà đưa nhau đi Sen Hồ Tây ăn SN. Bé nhà mình chả cần gì ai, tha hồ ngó nghiêng đi khám phá một mình. Chỉ luân phiên cắt cử một người lớn đi theo sau để ngầm bảo vệ thôi.

Chính vì con tự chơi được, tự ngủ được, nên ai trông cũng thấy khá nhàn. Người lớn chỉ đóng vai trò người bảo vệ thầm lặng và tham gia làm vui trò chơi của nó thôi. Hôm nào 2 mẹ con ở nhà thì cực nhàn, ngoài lúc ăn phải cho con ăn ra, còn lại mẹ con chơi đủ trò, thích nhất là trò nắm tay nhảy đùng đùng trên giường nệm và nhảy theo nhạc hiphop... mà không thì mẹ xem ti vi con ngồi vẽ vời linh tinh.

Hồi xưa MC mình rất khó chịu khi thấy mình thả con như vậy, rất xót xa cháu. MC mình quan niệm mẹ cứ phải khư khư ôm con, từng cái li ti gì cũng phải chạy theo hầu con thì mới yên lòng, mới là chăm con hết lòng. Mình thấy nên tạo khoảng tự do cho con tự phát triển thì tốt hơn. (À, con vẫn yêu mẹ như thường - mình đảm bảo đó!) Và điều tốt nữa, là mình nhàn hơn nhiều! :Battin ey:

Vậy yêu bản thân bằng cách mạnh dạn tạo tính tự lập cho con nữa các mẹ nhé! - phải dùng từ mạnh dạn vì đôi khi chỉ muốn ôm khư khư con thôi, các mẹ nhỉ!

Kể lan man tí, hôm vừa rồi trời mưa xong 2 mẹ con đi ra ngoài chơi, có nhiều vũng nước nhỏ trên đường, mình dắt tay con, đi qua vũng nước nào con cũng thò chân dập mạnh một cái làm nước bắn tung lên rồi cười sung sướng lắm. Thấy con cười sung sướng quá, mình ko nỡ stop nó! Kết quả về quần nó ướt hết nhưng rửa chân thay quần 5' là sạch bong! Chỉ MC là ... la mình từ tối đến đêm! Mà mình kệ, rút cục nó có sao đâu? Nó chỉ sung sướng mỹ mãn thôi - bọn trẻ chúng mới ra đời không lâu, phải cho chúng nó tận hưởng thiên nhiên chứ?
16/05/2009 06:13Top#28

Thảo luận: 145

Hôm qua tớ cũng ra 1 quyết định thể hiện tình yêu bản thân của mình .Chả là tớ làm ở 1 chỗ có lương cũng khá, công việc phù hợp , mỗi tội giời giấc rất chặt chẽ. Nên sau giờ làm là chạy như ma đuổi vì viẹc nhà mà cứ dồn sau giờ làm việc ( mà lúc đó đường tắc dã man luôn). Tối về là mệt phờ chả còn sức mà quan tâm và dạy con học(chồng tớ đi làm xa tuần về 2 lần). Thế là tớ quyết định nghỉ làm ,và manh nha tìm việc có thời gian phù hợp hơn.May quá khi nói với sếp, sếp thông cảm và cho đi làm muộn và về sớm. Hù may quá là may. Đúng là nếu ko nói thì vẫn cố được nhưng bản thân mình mệt mỏi quá.
16/05/2009 09:58Top#29

3012

Member

Thảo luận: 148

Tớ ko tham gia topic kia vì tớ ko biết làm thế nào để biết là yêu mình hơn hay yêu chồng con hơn. Tớ thì nghĩ là làm sao để chồng con hạnh phúc nhưng mình vẫn sung sướng thì mới cân bằng. Sống là phải hưởng thụ chứ ko chỉ cắm đầu đi phục vụ người khác.
Như tớ hồi có bầu nghén vật vã 6 tháng kinh khủng, chồng làm hết, thích ăn gì ở đâu, đi đâu làm gì đều theo ý mình. Đến khi sinh bé con tới giờ vợ chồng cũng chia sẻ với nhau việc chăm sóc con và làm chung việc nhà. Chồng rửa bát và cho con ăn buổi tối, buổi sáng là việc của vợ. Hôm nào vợ mệt thì chồng làm hết hoặc đem con gửi ông bà rồi 2 vợ chồng xả hơi.
Hồi có bầu 2 vợ chồng cũng đi du lịch, đợt vừa rồi 2 vợ chồng cũng tha con bé con đi chơi, kệ ông bà nói gì.
Đi mua quần áo đều chọn mua cho cả mình, chồng và bé con, mình thì đủ cả váy ngắn, soosc...
Hôm nào thích đi chơi hay riêng tư tý thì 2 vợ chồng đem con đi gửi ông bà. Mọi người toàn bảo là cứ như vợ chồng son ý. He he.
Con không ăn, chậm lẫy..v....v mẹ vẫn vô tư, không ăn bữa này bữa sau ăn bù, kệ thôi, ép ăn thì khổ con, khổ mẹ, người lớn còn chán ăn nữa là trẻ con.
Tính tớ thì hay đơn giản hóa mọi việc và làm sao để mình đỡ xì trét thôi, chứ công việc, chăm con đủ thứ mà mình cứ nhắng lên thì chỉ tổ thêm mệt, thêm già thôi. Chồng tớ cũng thích thế, kêu là đỡ mệt đầu. Ra đường đi 1 mình chả ai nghĩ là đã có chồng, có con cả, nhìn tung tăng chán.
Như thế đã là yêu bản thân mình chưa nhỉ?
À, hôm nọ kể cho chông nghe về cái topic của LN chồng bảo là giống chuyện cười rồi, nguyên văn là:
Nữ: Anh có yêu ai như yêu em không?
Nam: Anh yêu em nhất.
Nữ: Thế thì chùng mình có điểm chung rồi. Em cũng yêu em nhất.
he he, chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ và ngày nào cũng hạnh phúc.
16/05/2009 10:20Top#30

3012 ơi, thế là yêu bản thân theo nghĩa mà các mẹ theo trường phái này nói đến rồi đó.

Sở dĩ phải có cái gọi là trường phái này vì ... đây là Việt Nam, cậu ạ!!! :Sad: Chúng mình là thế hệ kế tiếp của một thế hệ anh hùng - bi tráng. TV vừa mới truyền hình trực tiếp buổi lễ tưởng nhớ Trường Sơn đầy cảm động đó. Thế hệ đó lại là thế hệ hậu duệ của bao nhiêu thế kỷ mà đạo Khổng ăn sâu vào ý thức hệ.

Chúng mình sẽ sống khác. Sống khác vì VN đã khác! :Smug: Để đàn ông VN không còn... mang tiếng là "đàn ông VN"... :Laughing::Laughing::Laughing:
Bài cùng chuyên mục

Viết cho con

2 năm trước - Trả lời: 1 - Lượt xem: 7,950

Mình có thể thuộc về nhau lần nữa không anh…

2 năm trước - Trả lời: 0 - Lượt xem: 7,943

Gửi con yêu!!!

2 năm trước - Trả lời: 79 - Lượt xem: 11,983

Cuộc đời vốn thật tàn nhẫn! Anh nhỉ?

2 năm trước - Trả lời: 0 - Lượt xem: 7,920

Nhật ký hành trình nuôi con một mình.

2 năm trước - Trả lời: 0 - Lượt xem: 7,902

Yêu người có vợ rồi, khuyên bỏ thế nào đây?

2 năm trước - Trả lời: 0 - Lượt xem: 7,918

Nhật ký của nàng Út

2 năm trước - Trả lời: 1 - Lượt xem: 7,968

Viết cho mình, viết cho những người yêu thương

2 năm trước - Trả lời: 5 - Lượt xem: 8,231

Huy bai viêt

2 năm trước - Trả lời: 7 - Lượt xem: 8,115

Nhật ký lần đầu mang bầu- Hiểu thế nào là làm mẹ

2 năm trước - Trả lời: 7 - Lượt xem: 8,134